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UTANGULIZI 

NA KWA KUWA; 

Sisi wanachama wa chama cha UKOMBOZI WA UMMA (CHAUMMA)ni 

waumini wa Demokrasia ya kijamii tukiamini katika misingi ya demokrasia 

pana kwa jamii pana inayozingatia ujenzi wa jamii huru  inayoheshimu  haki za 

binadamu na ustawi katika misingi na falsafa ya usawa kwa binadamu wote. 

Tunapigania   ujenzi wa jamii isiyo na ubaguzi wa aina yoyote kwa misingi ya  

rangi, jinsia, asili, wala dini. 

Sisi wanachama   wa chama cha UKOMBOZI WA UMMA (CHAUMMA) 

hatuamini katika uchumi wa soko huria wala uchumi wa soko hodhi,  tunaamini 

na tunapigania ujenzi  wa jamii ambayo soko la kijamii ndio mwamuzi wa 

uchumi wa nchi kwa maslahi ya tabaka duni na hivyo utengamano wa kitaifa na 

usalama wa nchi yetu. 

 

NA KWA KUWA; 

Tunakumbuka kuwa waasisi wa Taifa letu walikuwa na makusudi 

walipopigania uhuru. Walikuwa na ndoto kuhusu jamii waliyotaka kuijenga. 

Walikusudia kujenga jamii ambayo pamoja na   tofauti katika ziada lakini jamii 

inakuwa sawa katika mahitaji ya msingi na ya lazima. Kwamba tuwe na jamii 

ambayo watu watashindana katika ziada lakini wote ni sawa katika mahitaji ya 

msingi, heshima na utu. 

 

 KWA KUWA; 

Tunaamini kuwa misingi ya soko la kijamii lenye nidhamu ndio msingi wa 

majibu ya changamoto zinazolikabili Taifa letu kwa sasa, tunaamini kuwa soko 

la kijamii ni daraja la kurejesha Taifa letu kwenye ndoto ya asili iliyokusudiwa 

na waasisi wa Taifa hili.  
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NA KWA KUWA; 

Ni katika misingi hiyo sisi chama  cha  UKOMBOZI WA UMMA 

(CHAUMMA) tunaamini katika tamko la haki za Binadamu la mwaka 1948 

linalobainisha kuhusu  mahusiano ya binadamu  katika jamii inayojengwa  

katika usawa wa mawazo na fursa sawa kwa binadamu wote kama 

inavyosisitizwa na kuongezewa uzito hata katika vitabu vitakatifu  vya 

Mwenyezi  Mungu.  

NA KWA KUWA ; 

Tangu nchi yetu imepata uhuru vijana wa nchi hii wameendelea kunyanyaswa na vyombo vya dola, 

hususani polisi ; wakiitwa « wazururaji » kutokana na baadhi ya sheria mbaya zilizotungwa na  

mkoloni na kurithiwa na Bunge letu. Sisi Chama cha Ukombozi wa Umma(CHAUMMA) tunaahidi 

kuliangalia hili kwa jicho  na kuliondoa kabisa  kwa ajili ya  ustawi wa Taifa letu. 

NA KWA KUWA ; 

Nchi hii imejaliwa  utajili mwingi wa asili na Mwenyezi Mungu, lakini wananchi wanaendelea kuwa 

fukara na uchumi wetu ukiendelea kudidimia  huku wakikosa mahitaji muhimu kwenye sekta za 

uchumi, utamaduni, siasa na jamii ; Chama cha Ukombozi wa Umma(CHAUMMA) kimeanzishwa 

ili kuwaondoa wananchi kwenye  lindi la umasikini na kuwaletea maisha yaliyo bora na endelevu. 

NA KWA KUWA ; 

Malengo  makuu ya  Chama  cha UKOMBOZI WA UMMA (CHAUMMA) ni :- 

♦ Kuwalinda raia na kujenga taifa lenye umoja kwa maslahi ya wote 

♦ Kuhakikisha haki na usawa na kwamba kila raia ni sawa mbele ya sheria 

♦ Kujenga taifa lenye ustawi unaolingana na utajiri tuliopewa na Mwenyezi     

     Mungu 

♦ Kujenga jamii inayo endeshwa kwa misingi ya demokrasia, utawala bora,uwazi,uwajibikaji na kuheshimu 

haki  za  binadamu  ili kuleta ustawi kwa kila mwananchi  

♦ Kuhakikisha ukombozi wa binadamu unafikiwa kama Mwenyezi  Mungu  

  Alivyokusudia Hivyo basi, sisi chama cha UKOMBOZI WA UMMA 
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(CHAUMMA) tumeanzisha chama hiki kufunga agano na raia wa nchi yetu 

Tanzania kuwa makusudi yetu ni kujenga jamii ambayo itatofautiana katika 

ziada lakini yenye usawa katika mahitaji ya msingi. 

Ee, Mwenyezi Mungu tunakuomba. 

 

 

 

SURA YA KWANZA                                                                                 1 

JINA, MAKAO MAKUU, KATIBA, BENDERA, NEMBO, ITIKADI, MALENGO, 

LUGHA RASMI.NA MISINGI YA KISIASA  

1.1. JINA LA CHAMA litakuwa CHAMA CHA UKOMBOZI WA 

UMMA (CHAUMMA)  

1.2 .MAKAO MAKUU YA CHAMA yatakuwa Dar es Salaam na ofisi ndogo ya makao 

       Makuu  itakuwa Zanziba. 

1.3.  KATIBA ya chama   ndiyo itakuwa sheria mama na mwongozo  muhimu wa    

jinsi ya kuendesha chama na masuala mbalimbali yanayo husu chama na asasi 

      Zake zote     

1.4.   BENDERA YA CHAMA itakuwa na rangi kuu Nne , ambazo ni :- Nyekundu, Nyeusi,      

Nyeupe na Njano  

1.5.    NEMBO YA CHAMA itakuwa na alama  moja  ambayo ni kiganja cha mkono kilicho 

kunjwa   ikimaanisha  umoja na mshikamano wa Taifa.        

1.6.   ITIKADI YETU NI DEMOKRASIA   YA KIJAMII, ambayo misingi yake ni :- Uhuru,  

     umoja, ukweli, haki, amani, usawa mbele ya sheria, ustawi wa jamii na maendeleo kwa wote. 

1.7. LUGHA RASMI ya chama itakuwa Kiswahili na lugha nyingine zitatumika 

itakapokuwa hapana budi kufanya hivyo. 
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1.8. Falsafa ya  Chama ni: Umoja wa kitaifa, ukweli, uwazi, mshikamano na  ujenzi wa 

jamii  ya kidemokrasia  iliyo huru na haki inayotendeka kwa wakati. 

 

SURA YA       PILI                                                                                 

2.0. MALENGO  NA MADHUMUNI YA  MISINGI YA KISIASA YA  CHAMA 

MALENGO YA CHAMA 

2.1. Malengo ya Chama ni  kama ifuatavyo: 

     2.1.1. Kuwalinda raia na Kujenga taifa lenye umoja kwa maslahi ya wote 

     2.1.2. Kuhakikisha haki na usawa na kwamba kila raia ni sawa mbele ya sheria 

    2.1.3. Kujenga taifa lenye ustawi unaolingana na utajiri  tuliopewa  na Mwenyezi Mungu . 

   2.1.4. Kujenga jamii inayo endeshwa kwa misingi ya demokrasia, utawala bora,uwazi,uwajibikaji na 

kuheshimu  

              haki za binadamu  ili kuleta ustawi kwa kila mwananchi  

2.1.5. Kuhakikisha ukombozi wa binadamu unafikiwa kama Mwenyezi  Mungu  

       Alivyokusudia 

 

2.2 MADHUMUNI YA CHAMA 

 Madhumuni ya Chama yatakuwa Kama ifuatavyo:- 

2.2.1. Kupokea hatamu za uongozi wa dola kutoka kwa wananchi kwa njia ya uchaguzi huru 

na haki. 

2.2.2. Kujenga demokrasia ya kweli ya kijamii yenye kufuata misingi ya utawala bora na 

kuheshimu haki za binadamu. 

2.2.3. Kuhakikisha na kutetea dhana ya kuwa umma ndiyo chimbuko la mamlaka ya dola na 

maendeleo ya kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kijamii.  

 2.2.4. Kuzingatia mahitaji maalumu ya watoto, wanawake, wazee na walemavu katika  

ya maendeleo na kuwalinda dhidi ya uwovu wanaoweza kutendewa,ili waweze  

     kujiendeleza na kushiriki katika shughuli mbalimbali sawa na watu wengine. 
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2.2.5. Kuheshimu kazi na shughuli halali za watu binafsi katika nyanja zote za jamii na 

uchumi. 

2.2.6. Kuunga mkono juhudi za vyama mbalimbali duniani katika kutetea ustawi wa jamii na    

       vyenye itikadi inayo fanana na chama chetu . 

2.2.7.Kuwa na uongozi  unaoheshimu watu wake ,katiba ya nchi,na utawala wa sheria na haki za      

binadamu kwa mujibu wa tangazo la Umoja wa mataifa la mwaka 1948  kuhusu  Haki za binadamu na 

katiba ya nchi yetu. 

2.2.8. Kuhakikisha kuwa serikali inasimamia kikamilifu na kuweka mazingira bora na endelevu kwa kila 

mwananchi kufanya kazi kwa bidii ili kujiletea maendeleo.    

2.2.9. Kutoa kipaumbele au upendeleo wa makusudi kwa wa na nc hi  ambao wako nyuma kimaendeleo kwa 

sababu zilizo nje ya uwezo wao i li  kuinua maisha yao. 

2.2.10. Kuwa na tasnia huru ya habari. 

2.2.11.Kuwapo mazingira safi na salama, kulinda na kutunza mazingira kwa maslahi ya sasa na 

vizazi vijavyo kwa ajili ya uhai wa binadamu na viumbe vingine. 

 2.2.12. Kuwa na jamii isiyo na ubaguzi wa rangi, kabila, dini  au j ins ia . 

2.2.13. Kuweka kipaumbele katika uhusiano wa kimataifa  pale ambapo kuna maslahi makubwa 

kwa taifa letu.  

2.2.14. Kuwa na Mahakama huru zenye mamlaka ya kutoa haki kwa wananchi na kuzingatia haki 

za binadamu 

2.2.15. Kufanya lugha ya Kiswahili kuwa miongoni mwa lugha kubwa duniani.                             

 

SURA YA TATU                                                                                                                             

     3.0   UANACHAMA 

3.1.   Kujiunga na Chama: 

 Kujiunga na chama mtu  anatakiwa kutimiza masharti yafuatayo:- 

3.1.1. Awe ni raia wa Tanzania 
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3.1.1.1. Awe  anaye amini uwepo wa Mungu 

3.1.1.2. Awe na umri unaomruhusu kupiga kura kwa mjibu wa katiba ya nchi 

3.1.1.3. Awe  na akili timamu 

3.1.1.4. Awe anaamini, anakubali   it ikadi,  malengo, madhumuni,  katiba, 

kanuni,taratibu na miongozo ya chama 

3.1.1.5. Asiwe mwanachama  wa chama kingine cha siasa   

3.1.1.6. Akikubaliwa anunue kadi ya chama na kulipa ada zote  za  Chama zinazostahili. Katibu 

wa ngazi inayohusika amworodheshe kwenye daftari la wanachama. 

          3.1.2. Haki za Mwanachama. 

3.1.2.1.  Kuchagua na kuchaguliwa katika nafasi ya uongozi wa Chama wa ngazi yoyote . 

3.1.2.2. Kupata habari zote zilizojadiliwa na kutolewa uamuzi na wanachama katika 

kumbukumbu za vikao vinavyo muhusu.  

3.1.2.3.  Kutoa hoja za mapendekezo ya  kusahihisha na kuweka sawa maongozi ya Chama 

bila hofu wala upendeleo. Iwe ni kwa nia njema na kwa maslahi ya kukijenga 

chama Hoja zitatolewa kwa kuwasilishwa kwa maandishi kwa Katibu wa 

Chama wa ngazi husika moja kwa moja bila hofu yoyote.    

3.1.2.4.  Kuwa na haki ya kujitetea mbele ya kikao cha Chama kinachohusika katika 

malalamiko au madai yoyote; na kuwa na haki ya kukata rufaa kwenye vikao vya juu 

iwapo mhusika hakuridhika na uwamuzi wa vikao vya chini..  

 

3.1.3  Wajibu  wa  Mwanachama: 

3.1.3.1.   Kulipa ada za kila mwezi, mwaka au miaka  ili kufanikisha shughuli za 

Chama. 

3.1.3.2.      Kuwa tayari kufanya shughuli za chama bila kutegemea malipo na kuwa 

tayari kujitoa kwa hali na mali i l i   kuki jenga  na kukiimarisha Chama. 

3.1.3.3.      Kushiriki kikamilifu katika shughuli na uongozi wa Chama na 

kueneza sera na programu za  Chama wakati wote na awe tayari kukitetea chama na 
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sera zake popote  

3.1.3.4.      Kuwa na uhuru wa maoni na  kuheshimu tofauti za maoni pamoja na 

kuheshimu  

               uamuzi wa pamoja. 

3.1.3.5.  Kuwa mwaminifu na mwadilifu kwa matendo na kwa kusema na kutenda 

mambo ya kujenga na kuimarisha chama.   

3.1.3.6.  Kuwa mstari wa mbele katika kutetea haki za binadamu na kupinga uwonevu, 

udhalimu , rushwa na ubaguzi wa kila aina na matendo yanayo haribu maadili ya 

jamii.   

3.1.3.7.  Kujifunza masuala ya jamii kuelewa matatizo ya watu na kiini cha matatizo hayo 

na kujitahidi kutafuta majibu ya matatizo hayo kwa kushirikiana na wanaohusika. 

3.1.3.8. Kukil inda chama dhidi ya mitafaruku, majungu ,  vi tendo vya kukigawa 

na kukidhoofisha 

3.1.4        Kuondoka katika    Chama : 

Uanachama wa mtu utakoma  pale mambo yafuatayo yakitokea:- 

3.1.4.1. Kujiuzulu kwa hiari yake mwenyewe. 

3.1.4.2.  Kwa kujiunga na chama kingine cha Siasa. 

3.1.4.3. Kwa kufariki dunia   

3.1.4.4.kufukuzwa uanachama 

 3.1.4.5. Aliyeondoka katika chama anaweza kuwa mwanachama tena kwa kuomba 

upya  Uanachama  kupitia  tawi  husika. 

3.1.4.6.  Aliyefariki dunia, Msimamizi wa mirathi  /au ndugu za marehemu 

husikaWatawajibika kurejesha  mali àu amana za Chama alizokuwa nazo 

mwanachama mpaka siku kifo Kilipomfika. 

3.1.4.7. Aliyejiuzulu  endapo atakubaliwa kurejea katika Chama  atawajibika kununua 

kadimpya na kulipa michango yote ya nyuma. 

3.1.4.8. Anayeondoka katika chama hatarejeshewa ada au mchango wowote 
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alioutoa. 

3.1.4.9. Mwanachama kupeleka chama Mahakamani. .    

     

SURA YA NNE                                                         4 

4.0. UONGOZI KATIKA CHAMA 

4.1.1. Sifa za kiongozi: 

4.1.1.1. Awe ana umri unaoruhusiwa kisheria kuwa kiongozi katika nafasi husika. 

4.1.1.2. Awe mchapakazi na mwenye uwezo wa kuongoza. 

4.1.1.3. Awe mtu mwenye uadilifu usio kuwa na mashaka. 

4.1.1.4. Awe na moyo na uwezo wa kufanya kazi na makundi mbali mbali ya jamii katika 

mazingira   ya aina mbali mbali. 

4.1.1.5. Awe mtu aliye mstari wa mbele katika kujua matatizo ya jamii na kuyatafutia 

ufumbuzi. 

  4.1.1.6. Awe ni mzalendo na shujaa katika kutetea maslahi ya Taifa. 

4.1.1.7. Awe mtu mwenye msimamo thabiti katika kukisimamia Chama. 

   4.1.1.8. Awe mwajibikaji na mwenye kuheshimu vikao. 

  4.1.2 Kuacha Uongozi: 

 Kiongozi ataacha uongozi ikiwa mambo yofuatayo yatatokea:- 

 4.1.2.1. Muda wa uongozi kumalizika. 

4.1.2.2. Kujiuzulu mwenyewe kwa sababu zake binafsi. 

4.1.2.3. Kujiuzulu iwapo wale anaowaongoza wameishiwa imani na uongozi wake kwa kupigiwa kura  

na robo tatu ya wajumbe halal iwa kikao husika. 

4.1.2.4. Kusimamishwa au kuondolewa iwapo kiongozi amekiuka katiba, kanuni taratibu, maadili, 

na sera za Chama. 

4.1.2.5. Akitiwa hatiani  na kufungwa  kifungo cha mwaka mmoja. 

4.1.2.6. Kupatwa na  maradhi yanayoondoa uwezo wake wa kufanya kazi 
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4.1.2.7. Kupoteza sifa ya uanachama 

 

SURA YA TANO        5 

  5.0  NGAZI NA VIKAO VYA CHAMA   

5.1. Muundo wa ngazi na Vikao vya Chama:  

Vikao vya chama vitakuwa Kama ifuatavyo:- 

  5.1.1. Chemchemi ambayo ni ngazi ya kwanza yan chini ya chama inayoundwa na wanachama 

walioko kwenye ngazi hiyo ya kwanza. 

  5.1.2. Tawi ambayo ni ngazi ya pili baada ya chemchemi ambayo  inayoundwa na wanachama 

alioko kwenye tawi hilo  

  5.1.3. Kata/Wadi ambayo ni ngazi ya tatu ya chini baada ya tawi ambayo inayoundwa na 

wanachama walioko kwenye kata hiyo  

  5.1.4. Jimbo ambayo ni ngazi ya nne ya chini baada ya kata ambayo inayoundwa na wanachama 

walioko kwenye kata za jimbo la uchaguzi. 

  5.1.5. Mkoa ambayo ni ngazi ya tano ya chini baada ya jimbo ambayo inayoundwa na 

wanachama walioko kwenye majimbo husika ya mkoa huo. 

  5.1.6. Taifa ambayo ni ngazi ya juu  ya chama ambayo inayoundwa na wanachama walioko 

kwenye mikoa yote ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

5.2. Ngazi ya Chemchemi. 

Kutakuwa na Chemchemi kama ngazi ya kwanza katika muundo wa chama. 

5.2.1 .  Kutakuwa na wanachama wasiopungua watano 

5.2.2.  Kutakuwa na kikao kimoja ambacho ni Mkutano wa Chemchemi isipokuwa penye wanachama 

zaidi ya watano yaani 10 nakuendelea kutakuwa na kikao cha utendaji. 

5.2.3.kutakuwa na wajumbe wa Mkutano wa Chemchemi 

5.2.4. Itakuwa na mwenyekiti wa Chemchemi. 
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5.2.4. Itakuwa na Katibu wa Chemchemi. 

5.2.4. kutakuwa na wanachama wote wa Chemchemi 

5.3. Kazi za Mkutano wa Kamati ya Utendaji wa Chemchemi: 

5.3.1. Kumchagua Mwenyekiti  

5.3.2. Kusimamia shughuli za Chama  

5.3.3. Kujadili na kupitisha bajeti 

5.3.4. Kutekeleza maamuzi na maelekezo ya kikao cha juu yake 

5.3.5.Mkutano utafanyika   walau mara moja kila  mwezi . 

5.4. Kazi za Mwenyekiti wa Chemchemi 

5.4.1. Kuwa msimamizi mkuu wa shughuli za kila siku 

5.4.2. Kuwa msemaji na mhamasishaji mkuu wa chama  

5.4.3. Kuongoza mikutano na vikao  

5.5. Kazi za Katibu wa Chemchemi 

5.5.1. Kuwa mtendaji mkuu  

5.5.2. Kutunza daftari la orodha na kumbukumbu za wanachama  

5.5.3. Kukusanya ada na mapato mengine ya chama na kuyawasilisha kwa 

Mweka hazina wa Tawi 

5.5.4. Kuwa mdhibiti mkuu wa mali za chama 

5.5.5. Kuwajibika na kutoa taarifa kila mwezi kuhusu utendaji wa shughuli za 

Chama kwa wanachama na kwenye Tawi. 

5.6. Ngazi ya Tawi 

Kutakuwa na Tawi katika kila eneo la serikali ya mtaa kwa mijini na Tawi 

katika kila eneo la serikali ya Kijiji 

5.6.1.Vikao vya  Tawi: 

5.6.1.1.Mkutano mkuu wa Tawi. 

5.6.1.2.Kamati ya Utendaji ya Tawi. 

5.6.1.3. Sekretariati ya Tawi. 



CHAUMMA-2015 

 

18 

 

18 

5.6.2. Wajumbe wa Mkutano Tawi 

          5. .6.2.1.Mwenyekiti wa Tawi  

          5.6.2.2. Mweka hazina. 

5.6.2.3. Afisa habari na taarifa kwa umma wa Tawi 

5.6.2.4. Viongozi wote wa serikali ya Mtaa/Kijiji waliochaguliwa kwa 

tiketi ya Chama 

        5.6.2.5. Wenyeviti wa Chemchemi. 

    5.6.2 .6. Wenyeviti na Makatibu wa Mabaraza ya Chama. 

        5.6.2.7. Wanachama wote waliopo katika Tawi          

5.6.3. Kazi za Mkutano Mkuu wa Tawi. 

5.6.3.1. Kumchagua Mwenyekiti wa Tawi unapofika wakati wa uchaguzi.  

5.6.3.2.kumchagua katibu wa kamati Tendaji ya Tawi Miongoni mwa 

wajumbe waliochaguiwa. 

5.6.3.3. Kumchagua Mweka Hazina na Afisa habari na taarifa kwa Umma 

5.6.3.4. Kupokea na kujadili taarifa ya Kamati ya Utendaji ya Tawi na ya Mabaraza ya   

           Chama na kutoa maamuzi au mwongozo ama maelekezo kwa utekelezaji. 

5.6.3.5. Kuwapatia mwongozo na maelekezo wawakilishi  wa Chama walio katika serikali 

za mitaa/kijiji 

5.6.3.6. Kusilikilza na kutoa mapendekezo kwa  ngazi ya juu kuhusu masuala ya nidhamu 

kwa wanachama 

5.6.3.7. Kutoa mapendekezo ngazi ya juu kuhusu masuala  ya kijamii,kiuchumi na kisiasa 

yanayohitaji  hatua za Chama ngazi ya juu. 

5.6.3.8. Kuchagua wajumbe sita watakaokuwa wajumbe wa kamati ya utendaji  ya Tawi 

miongoni mwao watatu wawe wanawake. 

5.6.3.9. Kuchagua wajumbe wawili watakao kuwa wajumbe wa Mkutano mkuu wa 

Kata. 

5.6.3.10. Kuchagua wajumbe 2 wa Kamati ya Utendaji ya Tawi 
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5.6.3.11. Kupima utekelezaji wa shughuli za Chama katika Tawi hilo 

5.6.3.12. Mkutano mkuu wa Tawi utafanyika angalau mara moja kila  baada ya miezi  

mitatu.. 

 5.6.4.     Kamati ya Utendaji ya Tawi 

         Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Tawi 

5.6.4.1. Mwenyekiti 

5.6.4.2. Katibu wa Tawi 

5.6.4.3. Afisa habari na taarifa kwa umma 

5.6.4.4. Wenyeviti wote wa mabaraza ya chama katika tawi hilo 

5.6.4.5. Wajumbe wawili waliochaguliwa na Mkutano mkuu wa Tawi, 

ambapo mmoja ni mwanamke 

5.6.4.6 Wenyeviti wote wa vijiji/mtaa waliochaguliwa kwa tiketi ya 

CHAUMMA 

5.6.4.7 Wenyeviti na makatibu wa chama wa chemchemi 

5.6.5. Kazi za Kamati ya Utendaji ya Tawi 

5.6.5.1. Kusimamia shughuli za kila siku za Chama. 

5.6.5.2. Kumchagua Katibu wa Tawi baada ya kujaza fomu ya kugombea nafasi hiyo na pia 

inauwezo wa  kumuondoa madarakani katibu wa Tawi. 

5.6.5.3. Kuwahimiza wananchi kujiandikisha na kufanya kampeni wakati wa 

uchaguzi ili kuhakikisha kuwa chama kinapata ushindi. 

5.6.5.4 Kutafuta wanachama wapya na kuongeza wigo wa kuungwa mkono  

5.6.5.5. Kuhakikisha ustawi wa Chemchemi zilizopo katika Tawi hilo. 

5.6.5.6. Kuwaelekeza wananchi jinsi ya kupata, kutetea na kulinda  haki zao na kupinga    

            uonevu    unaoweza kufanywa na serikali au kikundi chochote. 

5.6.5.7. Kujadili maombi ya wanaoomba kugombea uongozi wa serikali za mitaa /katika 

Chama na kuyawasilisha kwa Katibu wa Kata/Wadi. 

5.6.5.8. Kuongoza katika eneo lake, harakati za kupinga uonevu unaoweza kufanywa na 
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serikali   au   kikundi chochote. 

5.6.5.9. Kushughulika na nidhamu ya viongozi na wanachama wa Tawi hilo na kuchukua hatua 

za   kinidhamu kwa  wanachama. 

5.6.5.10. Kumjadili aliyeondoka katika chama na ambaye ameomba kurudi katika 

Chama na kutoa mapendezo kwa Kamati ya Kata/Wadi 

5.6.5.11. Kujadili maombi ya wanaoomba kugombea uongozi wa serikali za mitaa   

5.6.5.12. Kujadili na kupitisha bajeti ya Chama ya Tawi. 

5.6.5.13. Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa ya kila mwaka ya maendeleo ya kila 

baraza la Chama. 

  5.6.5.14. Kukieneza Chama katika Tawi. 

5.13.15. Kutekeleza sera na kazi za Chama katika Tawi hilo 

5.6.5.16 Kuwaandaa wanachama kushirikiana na wananchi wengine katika kuleta 

demokrasia ya kweli na maendeleo kwa kushirikiana na vyama vya kijamii. 

5.6.5.17 Kumchagua katibu wa tawi na kumuondoa pale atakapoenda kinyume na 

katiba,kanuni na maadili ya chama. 

5.6.5.18 Kumchagua Mweka hazina na Afisa habari na taarifa kwa Umma. 

5.6.6. Wajumbe wa Sekretariati 

5.6.6.1. Katibu wa Tawi ndiye mwenyekiti wa Sekretariati 

5.6.6.2. Afisa habari na taarifa kwa umma  

5.6.6.3. Mweka hazina wa Tawi 

5.6.6.4. Makatibu watatu wa mabaraza ya wazee, wanawake na  vijana wa Tawi na pia   

         Watamchagua katibu wa sekretariati miongoni mwao. 

5.6.7. Kazi za Sekretariati 

5.6.7.1. Kuandaa dondoo (agenda)  na nyaraka za kikao cha Kamati ya Utendaji na 

mkutano   mkuu 

5.6.7.2. Kuandaa bajeti   

5.6.7.3. Utekelezaji wa maamuzi na maelekezo ya kamati ya utendaji 
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5.6.7.4. Utekelezaji wa kazi za kila siku za uendeshaji wa shughuli za Chama. 

5.6.8.Kazi za Mwenyekiti wa Tawi. 

5.6.8.1. Kuwa msimamizi mkuu wa shughuli za kila siku za Chama katika Tawi. 

5.6.8.2. Kuwa msemaji na mhamasishaji mkuu wa Chama katika Tawi. 

5.6.8.3.   Kuongoza vikao vya Chama vya Tawi. 

5.6.9. Kazi za Katibu wa Tawi. 

 5.6.9.1.   Kuwa mtendaji mkuu wa Chama katika Tawi. 

5.6.9.2.   Kutunza daftani la orodha na kumbukumbu za  Chemchemi na wanachama waliopo katika  

Tawi hilo. 

5.6.9.3. Kutunza kumbukumbu za mali za Chama zisizo ondosheka na zinazo ondosheka na  

          kumbukumbu nyinginezo muhimu. 

5.6.9.4.   Kusimamia vyanzo vya mapato na miradi ya Chama iliyopo katika Tawi hilo. 

5.6.9.5 .  Kuwa mdhibiti mkuu wa mali za  Chama za Tawi. 

5.6.9.6.  Kuwajibika na kutoa taarifa za kila mwezi kuhusu utendaji wa kazi za Chama katika Tawi 

kwa ngazi ya Kata/ Wadi. 

 5.6.10. Kazi za Mweka  Hazina  wa Tawi: 

5.6.10.1.  Kubuni/kutafuta fedha kwa ajili ya Chama. 

5.6.10.2.  Kuweka kumbukumbu za mapato na matumizi ya Chama. 

5.6.10.3.  Kuandaa bajeti ya Chama ya Tawi na kuwasilisha kwenye kamati ya utendaji ya Tawi. 

5.6.10.4.  Kutoa taarifa ya mapato na matumizi ya Chama. 

5.6.11. Kazi za Afisa habari na taarifa kwa umma. 

   5.6.11.1. Kukitangaza Chama ndani na nje ya Tawi 

5.6.11.2. Kukieneza Chama ndani na nje ya Tawi 

5.6.11.3. Ndiye mtoa habari zinazohusu chama kwa umma katika Tawi 

5.7. Ngazi ya kata/Wadi 

Kutakuwa na Kata/Wadi katika kila eneo la serikali ya mtaa kwenye Kata kwa 
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upande wa Bara na Wadi kwa upande wa Zanzibar. 

5.7.1.Vikao vya Kata: 

5.7.1.1. Mkutano mkuu wa Kata: 

5.7.1.2. Kamati ya Utendaji ya Kata: 

5.7.1.3. Kamati ya Sekretariati ya Kata 

5.7.2. Wajumbe wa Mkutano Mkuu Kata: 

5.7.2.1.Mwenyekiti wa Kata 

5.7.2.2. Katibu wa Kata 

       5.7.2. 3.Afisa habari na taarifa kwa umma  wa Kata 

        5.7.2.4. Mweka hazina. 

5.7.2.5.Viongozi wote wa serikali ya Mtaa/Kijiji waliochaguliwa kwa 

Tiketi ya chama 

5.7.2.6.Wenyeviti wa Chemchemi. 

5.7.2. 7.Wenyeviti na Makatibu wa Mabaraza ya Chama. 

5.7.2.8.Wajumbe 2 kutoka  kila tawi katika Kata hiyo 

 5.7.3. Kazi za Mkutano Mkuu wa Kata. 

5.7.3.1. Kumchagua Mwenyekiti  unapofika wakati wa uchaguzi.  

5.7.3..3 . Kumchagua Mweka Hazina na Afisa habari na taarifa kwa Umma  

5.7.3..4. Kuchagua wajumbe wawili watakao kuwa wajumbe wa Mkutano mkuu wa 

Jimbo. 

5.7.3..5. Kuchagua wajumbe 2 wa Kamati ya Utendaji ya Kata 

5.7.3..6. Kupokea na kujadili taarifa ya Kamati ya Utendaji ya Kata na ya Mabaraza ya   

           Chama na kutoa maamuzi au mwongozo ama maelekezo kwa utekelezaji. 

5.7.3..7. Kuwapatia mwongozo na maelekezo wawakilishi  wa Chama walio katika 

serikali za mitaa 

5.7.3.8. Kusilikilza na kutoa mapendekezo kwa  ngazi ya juu kuhusu masuala ya 

nidhamu Nidhamu kwa wanachama 
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5.7.3.9. Kutoa mapendekezo ngazi ya juu kuhusu masuala  ya kijamii,kiuchumi na kisiasa  

5.7.3.10. Kupima utekelezaji wa shughuli za Chama katika Kata hiyo 

5.7.3..11. Mkutano mkuu wa Kata utafanyika angalau mara moja kila baada ya miezi 

mitano. 

5.7.4. Kamati ya Utendaji ya Kata 

         Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Kata ni kama ifuatavyo:- 

5.7.4..1. Mwenyekiti wa Kata 

      5.7.4..2. Katibu wa Kata 

5.7.4..3. Afisa habari na taarifa kwa umma wa Kata 

  5.7.4..4. Wenyeviti wote wa mabaraza ya chama katika Kata hilo 

 5.7.4..5. Wajumbe wawili waliochaguliwa na Mkutano mkuu wa Kata, 

ambapoAmbapo mmoja ni mwanamke  

5.7.4.6. Wenyeviti na Makatibu wa chama ngazi ya tawi  

5.7.5. Kazi za Kamati ya Utendaji ya Kata:- 

5.7.5.1. Kusimamia shughuli za kila siku za Chama. 

5.7.5.2. Kuwahimiza wananchi kujiandikisha na kufanya kampeni wakati wa uchaguzi  

ili kuhakikisha kuwa chama kinapata ushindi. 

5.7.5.3 Kutafuta wanachama wapya na kuongeza wigo wa kuungwa mkono 

5.7.5.4 Kuhakikisha ustawi wa matawi yaliyo katika Kata. 

5.7.5.5. Kuwaelekeza wananchi jinsi ya kupata, kutetea na kulinda haki zao na kupinga  

uonevu unaoweza kufanywa na serikali au kikundi chochote. 

5.7.5.6. Kumjadili aliyeondoka katika chama na ambaye ameomba kurudi katika Chama 

na  Kutoa mapendezo kwa Kamati ya Utendaji ya Jimbo.  

5.7.5.7.. Kushughulika na nidhamu ya wanachama wa Kata hiyo na kuchukua hatua za nidhamu 

kwa wanachama. 

5.7.5.8 Kukieneza Chama katika   Kata. 

5.7.5.9. Kupokea, kujadili taarifa ya kila mwaka maendeleo ya Kamati ya Utendaji ya Tawi 



CHAUMMA-2015 

 

24 

 

24 

na ya kila baraza la Chama na kutoa maamuzi au mwongozo ama maelekezo kwa utekelezaji. 

. 5.7.5.10  Kusimamia matumizi ya fedha 

5.7.5..11. Kumjadili aliyeondoka katika chama na ambaye ameomba kurudi katika Chama  

            Nakutoa mapendekezo kwa kamati ya Kata/Wadi 

5.7.5..12. Kujadili maombi ya wanaoomba kugombea uongozi wa serikali za mitaa /katika 

Chama . 

5.7.5. 13. Kujadili na kupitisha bajeti ya Chama ya Kata. 

5.7.5..14. Kusimamia matumizi ya fedha 

5.7.5. 15. Kuwa na mpango mkakati kwa ajili ya kukiimarisha Chama katika  Kata. 

5.7.5.16 Kutekeleza sera na kazi za Chama katika  Kata hiyo 

5.7.5.17 Kuwaandaa wanachama kushirikiana na wananchi wengine katika kuleta    

demokrasia ya kweli na maendeleo kwa kushirikiana na vyama vya kijamii. 

5.7.5.18 Kumchagua katibu wa chama ngazi ya kata 

5.7.5.19 Kuwachagua Mweka hazina na Afisa habari kwa umma ngazi ya kata 

 5.7.6. Wajumbe wa Sekretariati ya Kata: 

Wajumbe wa Sekretariati ya Kata watakuwa kama ifuatavyo:- 

5.7.6.1. Katibu wa Kata ndiye mwenyekiti wa Sekretariati 

5.7.6.2. Afisa habari na taarifa kwa umma 

5.7.6.3. Mweka hazina wa Kata 

5.7.6.4 Makatibu watatu wa mabaraza ya wazee, wanawake na vijana wa Kata na pia 

watamchagua katibu wa sekretariati miongoni mwao. 

5.7.7. Kazi za Sekretariati ya Kata. 

5.7.7.1. Kuandaa dondoo (agenda) na nyaraka za kikao cha Kamati ya Utendaji na mkutano   

                Mkuu 

5.7.7.2. Kuandaa bajeti ya Kata. 

5.7.7.3. Utekelezaji wa maamuzi na maelekezo ya kamati ya utendaji 

 5.7.7.4. Utekelezaji wa kazi za kila siku za uendeshaji wa shughuli za Chama. 
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5.7.8.Kazi za Mwenyekiti wa  Kata. 

5.7.8.1. Kuwa msimamizi mkuu wa shughuli za kila siku za Chama katika Kata. 

5.7.8.2. Kuwa msemaji na mhamasishaji mkuu wa Chama katika Kata. 

5.7.8.3. Kuongoza vikao vya Chama vya Kata. 

5.7.9. Kazi za Katibu wa Kata/Wadi. 

5.7.9.1.   Kuwa mtendaji mkuu wa Chama katika Kata. 

5.7.9.2.   Kutunza daftani la orodha na kumbukumbu za  wanachama waliopo katika  Kata hiyo. 

5.7.9.3.Kutunza kumbukumbu za mali za Chama zisizo ondosheka na zinazo ondosheka na 

kumbukumbu nyinginezo muhimu. 

5.7.9.4.   Kusimamia vyanzo vya mapato na miradi ya Chama iliyopo katika Kata hiyo. 

5.7.9.5.   Kuwa mdhibiti mkuu wa mali za  Chama za Kata hiyo. 

5.7.9.6.   Kuwajibika na kutoa taarifa za kila mwezi kuhusu utendaji wa kazi za Chama katika Kata 

hiyo kwa ngazi ya Kata/ Wadi. 

5.7.10.Kazi za Mweka  Hazina  wa  Kata 

5.7.10.1.  Kubuni/kutafuta fedha kwa ajili ya Chama. 

5.7.10.2.  Kuweka kumbukumbu za mapato na matumizi ya Chama. 

5.7.10.3.  Kuandaa bajeti ya Chama ya Kata na kuwasilisha kwenye kamati ya utendaji ya  

5.7.10.4.  Kutoa taarifa ya mapato na matumizi ya Chama. 

5.7.11. Kazi za Afisa habari na taarifa kwa umma wa Kata.  

5.7.11.1. Kukitangaza Chama ndani na nje ya Kata hiyo. 

5.7.11.2. Kukieneza Chama ndani na nje ya Kata hiyo. 

5.7.11.3. Ndiye mtoa habari zinazohusu chama kwa umma katika Kata hiyo. 

5.8. Ngazi ya Jimbo 

         5.8.1  Jimbo litakuwa na vikao vifuatavyo: 

              5.8.1.1.Mkutano mkuu wa Jimbo 

               5.8.1.2. Kamati ya Utendaji ya Jimbo 
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              5.8.1.3.Kamati ya Sekretariati ya Jimbo 

      5.8.2.Wajumbe wa Mkutano Mkuu Jimbo: 

5.8.2.1.Mwenyekiti wa Jimbo 

5.8.2.2.Katibu wa Jimbo 

5.8.2.3.Afisa habari na taarifa kwa umma  wa Jimbo 

5.8.2.4.Mweka hazina wa Jimbo. 

5.8.2.5.Mbunge/Mwakilishi wa Jimbo/Mbunge viti maalumu kupitia 

CHAUMMA 

           5.8.2.6. Madiwani waliochaguliwa  kwa tiketi ya  CHAUMMA. 

5.8.2.7.Wenyeviti  na Makatibu wa  Mabaraza katika Jimbo 

5.8.2.8.Wenyeviti na Makatibu wa  Chama wa Tawi na Kata katika Jimbo. 

5.8.2.9.Wenyeviti na makatibu wa mabaraza  wa Kata katika Jimbo 

5.8.2.10.Wajumbe 2 kutoka  kila  kata  katika Jimbo hilo 

      

   5.8.3.  Kazi za Mkutano Mkuu wa Jimbo. 

5.8.3.1 Kuchagua   Mwenyekiti  wa Jimbo unapofika wakati wa uchaguzi. 

5.8.3.3 Kuchagua Mweka  Hazina  na  Afisa hababari na taarifa  kwa Umma 

5.8.3.5 .Kuchagua wajumbe  nne watakaokuwa wajumbe wa Halmashauri   ya  Jimbo 

miongoni mwao wawili wawe wanawake  

5.8.3.6.Kuchagua wajumbe wawili watakao kuwa wajumbe wa Mkutano mkuu wa 

Mkoa. 

       5.8.3.7.Kuchagua wajumbe 2 wa Kamati ya Utendaji ya Jimbo 

5.8.3.8..Kutoa mapendekezo ngazi ya juu kuhusu masuala  ya kijamii,kiuchumi na kisiasa   

yanayohitaji hatua za Chama ngazi ya juu. 

5.8.3.9. Kusilikiliza na kutoa mapendekezo kwa  ngazi ya juu kuhusu masuala ya 

nidhamu  

            kwa mwanachama 
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       5.8.3.10.Kumchagua mjumbe 1 atakayekuwa mjumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa 

      5.8.3.11.Kupima utekelezaji wa shughuli za Chama katika Jimbo hilo 

      5.8.3.12.Kutoa maelekezo yanayofaa  kwa ajili ya maendeleo ya chama katika Jimbo hilo. 

5.8.3.13. Kuwapatia mwongozo na maelekezo wawakilishi  wa Chama walio katika 

serikali za  mitaa 

5.8.3.14. Mkutano wa Jimbo utafanyika walau mara moja kwa mwaka. 

5.8.3.15.kumchagua katibu wa Jimbo Miongoni mwa wajumbe 

waliochaguiwa. 

 

 

5.8.4. Kamati ya Utendaji ya Jimbo 

5.8.4.1. Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Jimbo watakuwa kama 

ifuatavyo 

   5.8.4.1.1.Mwenyekiti wa Jimbo 

   5.8.4.1.2.Katibu wa Jimbo 

   5.8.4.1..3.Afisa habari na taarifa kwa umma wa Jimbo 

   5.8.4.1.4.Wenyeviti wote wa mabaraza ya chama wa Kata katika Jimbo hilo 

   5.8.4.1.5.Wajumbe wawili kutoka kila Kata waliochaguliwa na Mkutano 

mkuu  

             wa kata ambapo mmoja ni mwanamke    

5.8.4.1.6. Wenyeviti na makatibu wa chama ngazi ya kata 

5.8.4.1.7 Wenyeviti na makatibu wa madiwani waliochaguliwa kupitia chama 

na wanaishi Jimboni. 

5.8.4.1.8 Mbunge / Mwakilishi anaeishi jimbo husika 

    5.8.5. Kazi za Kamati ya Utendaji ya Jimbo:- 

5.8.5.1 Kusimamia shughuli za kila siku za Chama. 

5.8.5.2 Kuwahimiza wananchi kujiandikisha na kufanya kampeni wakati wa 
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uchaguzi ili kuhakikisha chama kinapata ushindi. 

5.8.5.3 Kutafuta wanachama wapya na kuongeza wigo wa kuungwa mkono 

5.8.5.4 Kuhakikisha ustawi wa matawi yaliyo katika Kata. 

5.8.5.5 Kuwaelekeza wananchi jinsi ya kupata, kutetea na kulinda haki zao na kupinga  

           uonevu unaoweza kufanywa na serikali au kikundi chochote. 

5.8.5.6 Kumjadili aliyeondoka katika chama na ambaye ameomba kurudi katika 

Chama na kutoa mapendezo kwa Kamati ya  Utendaji ya Jimbo. 

5.8.5.7 Kushughulika na nidhamu ya wanachama wa Kata hiyo na kuchukua hatua za 

nidhamu Kwa wanachama. 

5.8.5.8 Kukieneza Chama katika   Kata. 

5.8.5.9 Kupokea, kujadili taarifa ya kila mwaka maendeleo ya Kamati ya Utendaji ya 

Tawi na ya kila baraza la Chama na kutoa maamuzi au mwongozo ama maelekezo kwa 

utekelezaji. 

         5.8.5.10  Kusimamia matumizi ya fedha 

5.8.5.11 Kumjadili aliyeondoka katika chama na ambaye ameomba kurudi katika 

Chama Na kutoa mapendekezo katika kamati ya jimbo 

5.8.5.12 Kujadili maombi ya wanaoomba kugombea uongozi wa serikali za mitaa 

/katika Chama  

5.8.5.13  Kujadili na kupitisha bajeti ya Chama ya Jimbo. 

5.8.5.14  Kusimamia matumizi ya fedha 

5.8.5.15  Kuwa na mpango mkakati kwa ajili ya kukiimarisha Chama katika Kata. 

5.8.5.16  Kutekeleza sera na kazi za Chama katika Kata hiyo 

5.8.5.17  Kuwachagua mweka hazina na afisa habari kwa umma ngazi ya Jimbo 

    5.8.5.18.Kuwaandaa wanachama kushirikiana na wananchi wengine katika kuleta  

demokrasia ya kweli na maendeleo kwa kushirikiana na vyama vya kijamii. 

  5.8.6. Sekretariati ya  Jimbo 

       5.8.6.1. Wajumbe wa Sekretariati ya Jimbo ni kama ifuatavyo:- 
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             5.8.6.1.1. Katibu wa Jimbo ndiye mwenyekiti wa Sekretariati 

       5.8.6.1.2. Afisa habari na taarifa kwa umma wa Jimbo 

       5.8.6.1.3. Mweka hazina wa Jimbo 

        5.8.6.1.4. Makatibu watatu wa mabaraza ya wazee, wanawake na vijana wa Jimbo na 

pia   Watamchagua katibu wa sekretariati miongoni mwao. 

5.8.7. Kazi za Sekretariati ya Jimbo. 

5.8.7.1 Kuandaa dondoo (agenda)  na nyaraka za kikao cha Kamati ya Utendaji na 

mkutano mkuu 

5.8.7.2 Kuandaa bajeti  

5.8.7.3 Utekelezaji wa maamuzi na maelekezo ya kamati ya utendaji 

          5.8.7.4 Utekelezaji wa kazi za kila siku za uendeshaji wa shughuli za 

Chama. 

 

 

 

 

5.8.8. Kazi za Mwenyekiti wa Jimbo 

5.8.8.1. Mwenyekiti wa jimbo ndiye msimamizi mkuu wa shughuli za kila siku za Chama 

katika J imbo hilo.  

5.8.8.1.2. Kuwa msemaji na mhamasishaji mkuu wa Chama wa Jimbo. 

5.8.8.1.3. Kuongoza mikutano ya Jimbo. 

5.8.9. Kazi za Katibu wa Jimbo 

5.8.9.1.  Kuwa mtendaji na mtunzaji mkuu wa kumbukumbu zote za Chama katika Jimbo. 

     5.8.9.2. Kutunza orodha ya wanachama  wote wa Jimbo . 

     5.8.9.3. Kutunza kumbukumbu za mali za Chama zisizoondosheka na zinazoondosheka    

               zilizopo katika Jimbo hilo. 
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5.8.9.4. Kuwa mdhibiti mkuu wa mali za Chama katika  Jimbo. 

5.8.9.5. Kutoa taarifa za kila mwezi za  utendaji wa shughuli za Chama katika Jimbo kwa 

ngazi ya   juu. 

5.8.10. Kazi za Mweka Hazina wa Jimbo: 

5.8.10.1. Kubuni miradi na kutafuta fedha kwa ajili ya Chama 

5.8.10.2. Kuweka kumbukumbu za mapato na matumizi ya Chama 

5.8.10.3.  Kuandaa bajeti ya Chama ya Jimbo na kuwasilisha kwenye kamati ya utendaji ya Jimbo 

pamoja Mkoa. 

5.8.10.4. Kutoa taarifa ya mapato na matumizi ya Chama. 

5.8.11.  Kazi za Afisa habari na taarifa kwa umma wa Jimbo. 

5.8.11.1. Kukitangaza Chama ndani na nje ya Jimbo. 

5.8.11.2. Kukieneza Chama ndani na nje ya Jimbo. 

5.8.11.3. Ndiye mtoa habari zinazohusu chama kwa umma katika Jimbo. 

 

 

 

5.9. Ngazi ya Mkoa 

5.9.1.Mkoa utakuwa na vikao vifuatavyo:- 

5.9.1.1 Mkutano  wa  Mkoa 

5.9.1.2 Kamati ya Utendaji ya Mkoa 

5.9.1.3 Kamati ya Sekretariati ya Mkoa 

5.9.2. Wajumbe wa Mkutano wa Mkoa: 

5.9.2.1. Mwenyekiti wa Mko. 

          5.9.2.2K atibu wa Mkoa 

5.9.2.3Afisa habari na taarifa kwa umma  wa Mkoa 

5.9.2.4Mweka hazina wa Mkoa. 
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5.9.2.5Wabunge/Wawakilishi waliochaguliwa/kwa tiketi ya  

CHAUMMA. 

5.9.2.6 Madiwani waliochaguliwa  kwa tiketi ya  CHAUMMA. 

5.9.2.7 Wenyeviti  na Makatibu wa  Mabaraza katika kila Jimbo 

5.9.2.8. Wenyeviti na Makatibu wa  Chama wa  Jimbo. 

5.9.3. Kazi za Mkutano Mkuu wa  Mkoa 

5.9.3.1 Kuchagua Mwenyekiti  kila unapofika wakati wa uchaguzi 

5.9.3.2 Kuchagua  Mweka Hazina  na Afisa hababari na taarifa kwa Umma  wa 

Mkoa 

5.9.3.3 Kupokea taarifa ya Kamati ya Utendaji wa Mkoa na  ya Mabaraza ya 

Chama na kutoa  

Maamuzi au mwongozo ama maelekezo kwa utekelezaji. 

5.9.3.4 Kumchagua mjumbe mmoja atakayekuwa mjumbe wa Mkutano Mkuu 

wa Taifa 

5.9.3.5 Kupima utekelezaji wa shughuli za Chama katika Mkoa 

5.9.3.6 Kutoa maelekezo yanayofaa kwa ajili ya maendeleo ya chama katika 

Mkoa  

5.9.3.7  Kusilikiliza na kutoa mapendekezo kwa  ngazi ya juu kuhusu masuala ya 

nidhamu kwa wanachama 

5.9.3.8  Kuwapatia mwongozo na maelekezo wawakilishi  wa Chama walio 

katika serikali za mitaa 

5.9.3.9 Mkutano wa Mkoa utafanyika walau mara moja kwa mwaka. 

     5.9.4. Kamati ya Utendaji ya Mkoa   

5.9.4.1.Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya   Mkoa watakuwa kama 

ifuatavyo. 

5.9.4.1.1 Mwenyekiti wa Mkoa 

5.9.4.1.2.Katibu wa Mkoa 
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5.9.4.1.3.Afisa habari na taarifa kwa umma wa Mkoa 

                     5.9.4.1.4.Wenyeviti wote wa mabaraza ya chama wa Mkoa 

                     5.9.4.1.5. Wajumbe wawili kutoka kila Jimbo waliochaguliwa na            

                             Mkutano wa   Jimbo, ambapo mmoja ni mwanamke   

5.9.4.1.6.Wenyeviti na makatibu makatibu wa majimbo. 

5.9.4.1.7.Mbunge/Mwakilishi aliyeko ndani ya Jimbo 

5.9.5. Kazi za Kamati ya Utendaji ya Mkoa:- 

5.9.5.1 Kusimamia shughuli za kila siku za Chama. 

5.9.5.2 Kuwahimiza wananchi kujiandikisha na kufanya kampeni wakati wa uchaguzi 

ili kuhakikisha kuwa chama kinapata ushindi 

5.9.5.3 Kutafuta wanachama wapya na kuongeza wigo wa kuungwa mkono 

5.9.5.4  Kuhakikisha ustawi wa matawi yaliyo katika Kata. 

5.9.5.5 Kuwaelekeza wananchi jinsi ya kupata, kutetea na kulinda haki zao na kupinga                                

uonevu unaoweza kufanywa na serikali au kikundi chochote. 

5.9.5.6 Kumjadili aliyeondoka katika chama na ambaye ameomba kurudi katika Chama na 

Kutoa mapendezo kwa Kamati ya Utendaji ya Jimbo.  

5.9.5.7 Kushughulika na nidhamu ya wanachama wa  Kata hiyo na kuchukua hatua za  nidhamu 

kwa   wanachama 

5.9.5.8  Kukieneza Chama katika   Kata. 

5.9.5.9 Kupokea, kujadili taarifa ya kila mwaka maendeleo ya Kamati ya Utendaji ya Tawi na 

ya kila baraza la Chama na kutoa maamuzi au mwongozo ama maelekezo kwa 

utekelezaji. 

5.9.5.10 Kusimamia matumizi ya fedha 

5.9.5.11 Kumjadili aliyeondoka katika chama na ambaye ameomba kurudi katika Chama 

na   kutoa mapendezo kwa Kamati ya Kata/Wadi  

5.9.5.12 Kujadili maombi ya wanaoomba kugombea uongozi wa serikali za mitaa /katika 

Chama  . 
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5.9.5.13 Kujadili na kupitisha bajeti ya Chama ya Mkoa. 

5.9.5.14 Kusimamia matumizi ya fedha 

5.9.5.15 Kuwa na mpango mkakati kwa ajili ya kukiimarisha Chama katika Kata 

5.9.5.16 Kutekeleza sera na kazi za Chama katika Kata hiyo 

5.9.5.17 Kuwaandaa wanachama kushirikiana na wananchi wengine katika kuleta                           

demokrasia ya kweli na maendeleo kwa kushirikiana na vyama vya kijamii. 

5.9.6. Wajumbe wa Sekretariati ya  Mkoa 

5.9.6.1. Wajumbe wa Sekretariati ya Mkoa watakuwa kama ifuatavyo: 

5.9.6.1.2. Katibu wa Mkoa ndiye mwenyekiti wa Sekretariati 

5.9.6.1.3. Afisa habari na taarifa kwa umma wa Mkoa 

5.9.6.1.4. Mweka hazina wa Mkoa 

5.9.6.1.5 Makatibu watatu WA mabaraza ya wazee, wanawake na vijana wa Mkoa na pia 

5.9.6.1.6 Watamchagua katibu wa sekretariati miongoni mwao. 

5.9.7. Kazi za Sekretariati ya Mkoa. 

5.9.7.1 Kuandaa dondoo (agenda) na nyaraka za kikao cha Kamati ya Utendaji na 

mkutano Mkuu 

5.9.7.2 Kuandaa bajeti ya Mkoa 

5.9.7.3 Utekelezaji wa maamuzi na maelekezo ya kamati ya utendaji  

5.9.7.4 Utekelezaji wa kazi za kila siku za uendeshaji wa shughuli za 

Chama. 

5.9.8. Kazi za Mwenyekiti wa  Mkoa 

5.9.8.1 Mwenyekiti wa Mkoa ndiye msimamizi mkuu wa shughuli za kila siku za Chama 

katika Mkoa.  

5.9.8.2 Kuwa msemaji na mhamasishaji mkuu wa Chama wa Mkoa. 

5.9.8.3 Kuongoza mikutano  yote ya Mkoa kwa mujibu wa Katiba. 

       5.9.9. Kazi za Katibu wa  Mkoa 
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5.9.9.1 Kuwa mtendaji na mtunzaji mkuu kazi za kila siku na kumbukumbu zote za Chama 

katika Mkoa. 

5.9.9.2 Kutunza orodha ya wanachama  wote wa Mkoa. 

5.9.9.3. Kutunza kumbukumbu za mali za Chama zisizoondosheka na zinazoondosheka      

zilizopo katika Mkoa. 

5.9.9.4 .Kuwa mdhibiti mkuu wa mali za Chama katika  Mkoa. 

5.9.9.5 Kutoa taarifa za kila mwezi za  utendaji wa shughuli za Chama katika Mkoa kwa ya 

Taifa. 

5.9.10 . Kazi za Mweka Hazina wa  Mkoa 

5.9.10.1. Kubuni miradi na kutafuta fedha kwa ajili ya Chama 

5.9.10.2 .Kuweka kumbukumbu za mapato na matumizi ya Chama 

5.9.10.3. Kuandaa bajeti ya Chama ya Mkoa na kuwasilisha kwenye kamati ya utendaji ya Mkoa na 

hatimaye Halmashauri ya Mkoa. 

5.9.10.4.Kutoa taarifa ya mapato na matumizi ya Chama. 

5.9.11. Kazi za Afisa habari na taarifa kwa umma wa Mkoa. 

5.9.11.1. Kukitangaza Chama ndani na nje ya Mkoa. 

5.9.11.2. Kukieneza Chama ndani na nje ya Mkoa. 

5.9.11.3. Ndiye mtoa habari zinazohusu chama kwa umma katika Mkoa. 

5.10. Ngazi ya Taifa. 

5.10.1 Kutakuwa na vikao vifuatavyo katika ngazi ya Taifa: 

                5.10.1.1  Mkutano  Mkuu Taifa 

5.10.1.2  Halmashauri  Kuu Taifa 

5.10.1.3 Kamati kuu ya Halmashauri Kuu ya taifa. 

5.10.1.4  Sekretariati ya kamati kuu ya Taifa  

5.11  Wajumbe wa Mkutano Mkuu Taifa 

5.11.1 Mwenyekiti wa taifa 
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5.11.2 Makamu Mwenyekiti wa Tanzania bara 

5.11.3 Makamu Mwenyekiti wa Tanzania zanzibar 

5.11.4 Katibu mkuu 

5.11.5 Naibu katibu Mkuu Tanzania bara 

5.11.6 Naibu katibu Mkuu Tanzania Zanzibar 

5.11.7 Mweka Hazina 

5.11.8 Afisa habari na taarifa kwa Umma wa Taifa 

5.11.9 Mwenyekiti wa baraza la wadhamini 

5.11.10 Wajumbe wa Halmashauri kuu ya Taifa 

5.11.11 Wenyeviti  wa chama wa majimbo, wenyeviti na makatibu wa  mikoa. 

5.11.12 Wenyeviti na makatibu wa taifa wa mabaraza 

5.11.13 Rais na Makamu wa Rais wa jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

wanaotokana na   Chama  

5.11.14 Rais na Makamu wa Rais wa serikali ya Mapinduzi Zanzibar anayetokana 

na Chama. 

5.11.15 Mwenyekiti na Katibuwa Wabunge wanaotokana na Chama. 

5.11.16 Mwenyekiti na Katibu wa Baraza la wawakilishi Zanzibar wanaotokana na 

chama. 

5.11.17 Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

5.11.18 Makamu wa Rais wa Zanzibar waliotokana na Chama 

5.11.19 Mbunge/Wabunge/Wawakilishi wa Afrika Mashariki waliochaguliwa 

kupitia Chama 

5.11.20 Wajumbe wa Baraza la wadhamini 

5.12 Kazi za Mkutano Mkuu wa Taifa 

5.12.1 Kuchagua Mwenyekiti wa Chama wa Taifa. 

5.12.2 Kuchagua Makamu Mwenyekiti wa Taifa Bara na Makamu Mwenyekiti Taifa 

Zanzibar. 
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5.12.3 Kuwachagua wajumbe 10 wa kuwa wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa ambao 

kati yao Wajumbe 7 kutoka Bara na wajumbe 3   watatoka Zanzibar 

5.12.4 Kubadilisha/kurekebisha katiba ya Chama. 

5.12.5 Kuteua miongoni mwa wanachama mgombea Urais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

5.12.6 Kupokea na kusikilizaa rufaa kutoka Halmashauri Kuu ya Taifa kwa ajili ya 

kuthibitishwa au Kubatilishwa au vinginevyo na ndicho kikao chenye maamuzi ya 

mwisho kwa rufaa zote  

5.12.7 Kupokea taarifa zote za kazi za Chama kutoka Halmashauri kuu na kuziridhia au 

kutoridhia Kazi hizo na au kutoa maelekezo vinginevyo. 

5.12.8 Kutoa maelekezo kuhusu utekelezaji wa itikadi, sera na malengo ya Chama 

5.12.9 Kumwondoa madarakani kwa mapendekezo ya halmashauri kuu ya Taifa 

kiongozi yeyote   kwa kura zaidi ya nusu ya wajumbe halali walioudhuria 

5.12.10 Maamuzi yoyote ya kumuondoa kiongozi yoyote katika nafasi aliyokuwa nayo 

lazima  aridhiwe na Mkutano Mkuu kwa kura za nusu ya wajumbe halali. 

5.12.11 Kutoa uamuzi wa mwisho juu ya jambo lolote linalohusu chama ambalo 

ambalo      halitajwa katika Katiba hii. 

5.12.12 Kupitisha Katiba, ilani na Sera za Chama 

5.12.13 Kupanga na kuweka programu za kupata ushindi wakati wa uchaguzi. 

5.12.14 Mkutano Mkuu wa Taifa utafanyika kila baada ya miaka mitano (5) 

isipokuwa kama Kuna suala la dharura mkutano maalum wa taifa unaweza 

kuitishwa kwa mapendekezo ya Halmashauri Kuu ya Taifa. 

5.13. Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa 

5.13.1 Mwenyekiti wa Taifa. 

5.13.2 Makamu Mwenyekiti wa Taifa Bara. 

5.13.3 Makamu Mwenyekiti wa Taifa Zanzibar. 
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5.13.4 Katibu Mkuu. 

5.13.5 Naibu Katibu Mkuu Bara. 

5.13.6 Naibu Katibu Mkuu Zanzibar. 

5.13.7 Mweka Hazina wa chama wa taifa. 

5.13.8 Afisa habari na taarifa kwa Umma Taifa 

5.13.9  Waweka hazina  

5.13.11 Mwenyekiti na Katibu wa Wabunge wa kamati ya Chama 

5.13.12 Katibu wa Baraza la wawakilishi Zanzibar Mwenyekiti na Katibu wa 

Baraza la wawakilishi Zanzibar 

5.13.13 Wabunge/Mbunge wa Bunge la jumuiya ya Afirika ya Mashariki 

waliochaguliwa Kupitia Chama  

5.13.14 Raisi na Makamu wa Raisi wajamhuri ya Muungano wa  Tanzania 

waliochaguliwa Kupitia chama 

5.13.15 Rais na makamu wa Rais wa serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

waliochaguliwa kupitia chama 

5.13.16 Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

waliochaguliwa kupiti Chama 

5.13.17 Mjumbe Wajumbe wanne ambapo wawili (2) kutoka bara na wawili (2) 

kutoka Wajumbe wanawake wanne (4), wawili (2) kutoka Bara na wawili 

(2 ) kutoka Zanzibar. 

5.13.18 Wenyeviti wa Taifa wa Mabaraza ya Chama ya wazee,Wanawake.na vijana. 

5.13.19 Wajumbe wawili kuwakilisha makundi maalum mmoja kutoka bara na 

mmoja kutoka Zanzibar   
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5.13.20 Makamishina wa kanda na Mikoa.  

5.13.21 Mwenyekiti na katibu wawakilishi waliochaguliwa kwa tiketi ya chama 

cha Ukombozi wa umma (CHAUMMA) 

5.14 Kazi za Halmashauri Kuu Taifa  

5.14.1  Kusimamia utekelezaji wa sera za Chama. 

                 5.14.2 Kumchagua Katibu Mkuu,na Manaibu wake wote Tanzania 

Bara na Zanzibar. 

5.14.3 Kuwahimiza wananchi kujiandikisha na kufanya kampeni wakati 

wa Uchaguzi ili kuhakikisha kuwa chama kinapata ushindi. 

5.14.4 Kutafuta wanachama wapya na kuongeza wigo wa kuungwa mkono na 

Wanachama na wananchi kwa ujumla. 

5.14.5 Kuhakikisha ustawi wa Mikoa 

5.14.6 Kujadili maombi ya wanaoomba kugombea uongozi wa umeya, ubunge 

na ya Uongozi katika Chama ngazi ya Mkoa, Kanda na Taifa na kuyatolea 

uamuzi. 

5.14.7 Kumjadili aliyeondoka katika chama na ambaye ameomba kurudi 

katika Chama na kutoa mapendekezo  

5.14.8 Kuongoza katika harakati za kupinga uonevu unaoweza kufanywa na 

serikali  au kikundi chochote na kuwaelimisha  wananchi  na kuwatetea ili 

kulinda haki zao. 

5.14.9 Kuwaelekeza wananchi jinsi ya kupata, kutetea na kulinda haki zao 

5.14.10 Kushughulika na nidhamu ya viongozi na wanachama na kuchukua za 

kinidhamu kwa  wanachama 

5.14.11 Kujadili maombi ya wanaoomba kugombea uongozi wa umeya, 

ubunge na            uongozi  katika  Chama ngazi  ya  wilaya , Mkoa,Kanda na 

Taifa na kuyatolea maamuzi. 
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5.14.12 Kujadili na kupitisha bajeti ya Chama ya Taifa 

5.14.13 Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa ya kila mwaka ya maendeleo 

ya kila baraza la   Chama.Kukieneza Chama na kutekeleza sera za Chama 

katika nchi  

5.14.14 Kuwa na mpango mkakati kwa ajili ya kukiimarisha Chama Kitaifa 

5.14.15 Kuteua Mwenyekiti na wajumbe wa Baraza la wadhamini la Chama na 

kumuondoa kwenye baraza la wadhamini baada ya kupewa nafasi ya 

kujieleza na kujitetea . 

5.14.16 Halmashauri Kuu Taifa itakutana angalau mara mbili kwa mwaka 

5.14.17 Itateua au kutengua makatibu wa chama ngazi ya mkoa na majimbo 

kama itakavyopendekezwa na kamati kuu. 

5.14.18 Kumteua na kutengua uteuzi wa Katibu Mkuu na Wajumbe wa 

sekretarieti utafanywa na Mwenyekiti waTaifa kupitia kamati kuu ya 

Halmashauri kuu ya Taifa. 

5.14.19 Kumchagua Mweka hazina na Afisa habari na Taarifa kwa umma. 

5.15 Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu  

5.15.1.Wajumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya Taifa 

watakuwa kama ifuatavyo:- 

5.15.1.1 Mwenyekiti wa Taifa 

5.15.1.2 Makamu Mwenyekiti Bara 

5.15.1.3 Makamu Mwenyekiti Zanzibar 

5.15.1.4 Katibu Mkuu 

5.15.1.5 Naibu Katibu Mkuu Bara 

5.15.1.6 Naibu Katibu Mkuu Zanzibar. 

5.15.1.7 Mweka Hazina Taifa. 

5.15.1.8 Afisa habari na taarifa kwa Umma Taifa. 

5.15.1.9 Wenyeviti wa Taifa wa Mabaraza ya Wanawake, Wazee na 
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Vijana. 

5.15.1.10 Mwenyekiti wa kamati ya Wabunge wanaotokana na 

Chama. 

5.15.1.11 Mwenyekiti na katibu wa wenyeviti wa mikoa wa 

chama. 

5.15.1.12  Wajumbe wa Sekretarieti-Waalikwa  

5.15.1.13 Wajumbe watatu (3) watateuliwa na Mwenyekiti 

5.15.1.14 Mwenyekiti wa Baraza la wadhamini  

5.16 Kazi za  Kamati  Kuu ya Halmashauri Kuu ya Taifa.  

5.16.1 Kusimamia shughuli za kila siku za Chama. 

5.16.2 Kuwahimiza wananchi kujiandikisha, kufanya kampeni na 

kuhakikisha kuwa chama kinapata ushindi. 

5.16.3 Kutafuta wanachama wapya  

5.16.4 Kusimamia ustawi wa chama katika nchi 

5.16.5 Kuhakikisha kwamba wakati wa uchaguzi kampeni zinafanywa kwa 

lengo la kukipatia chama ushindi. 

5.16.6 Kujadili na kupitisha uamuzi juu ya maombi ya waliojiuzulu au kutoa 

mapendekezokwa Kamati Tendaji ya Jimbo kwa walio jiuzulu na kujiunga tena 

na Chama. 

5.16.7 Kuongoza harakati za kupinga uonevu unaoweza kufanywa na serikali   

   au kikundi chochote 

5.16.8 Kuchagua wakurugenzi wa idara Makao Makuu ya Chama. 

5.16.9 Kushughulika na nidhamu ya viongozi na wanachama katika mkoa na 

kuchukua hatua za  Kinidhamu. 

5.16.10 Kumjadili aliyeondoka katika chama na ambaye ameomba kurudi 

katika Chama na kutoa uamuzi. 

5.16.11 Kujadili na kutoa mapendekezo ya maombi ya wanaoomba kugombea 
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uongozi ndani ya Chama na uongozi wa serikali kwa maamuzi. 

5.16.12  Kujadili na kupitisha bajeti ya Chama  

5.16.13 Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa ya kila mwaka ya maendeleo ya 

kila baraza la Chama. 

5.16.14 Kukieneza Chama katika   nchi 

5.16.15 Kutekeleza sera na kazi za Chama katika   nchi 

5.16.16 Kupanga ratiba na mikakati ya kupata raslimali kwa ajili ya uchaguzi. 

5.16.17 Kutekeleza sera na kazi za Chama katika nchi. 

5.16.18 Kujadili na kupendekeza wagombea wa uwakilishi ngazi ya jimbo na Taifa. 

5.16.19 Kuwaandaa wanachama kushirikiana na wananchi wengine katika 

kuleta demokrasia ya kweli na maendeleo kwa kushirikiana na vyama 

vya kijamii. 

5.16.20 Kuandaa na kutoa mapendekezo kwa Halmashauri kuhusu programu za 

Chama  

5.16.21 Kupendekeza ratiba za chama kwenye vikao vya Halmashauri Kuu 

5.16.22 Kutoa mwongozo wa siasa kwa taifa. 

5.16.23 Kupendekeza wagombea katika Chama kuanzia ngazi ya Jimbo mpaka 

Taifa. 

5.16.24 Kuandaa mkutano wa Halmashauri Kuu ya Taifa 

5.16.25 Kufanya utafiti wa wagombea ngazi zote za uchanguzi 

5.16.26 Itafanya kazi yake kwa maelekezo ya Halmashauri Kuu ya Taifa 

5.16.27 Kuteua kamati maalumu ya kusimamia masuala maalumu ya Chama na 

yasiyokuwa ya Chama 

5.16.28 Kusimamia utekelezaji na utendaji wa mabaraza ngazi ya Taifa 

5.16.29 Kusimamia utendaji wa wawakilishi kupitia Chama 

5.16.30 Itasimamia   kazi za Sekretariati Kuu ya Chama Taifa na kufanya maamuzi 

ya kiutendaji.  
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5.16.31 Kamati Kuu Taifa itapendekeza majina   yasiyopungua sita na yasiyozidi 

kumi kati yao moja ya tatu wawe wanawake. Wajumbe hao 

watathibitishwa na Halmashauri Kuu Taifa kuwa wajumbe wa Baraza la 

Wadhamini baada kupata baraka za Mkutano Mkuu Taifa. 

5.16.32 Kamati Kuu ya Chama itakutana walau mara nne (4) kwa mwaka 

5.17. Sekretariati ya Kamati Kuu 

5.17.1 Wajumbe wa Sekretariati ya Kamati Kuu ni kama 

ifuatavyo :- 

5.17.1.1.1 Katibu Mkuu 

5.17.2         Naibu Katibu Mkuu Bara 

5.17.3 Naibu Katibu Mkuu Zanzibar 

5.17.4 Wakurugenzi wa Idara zote 

5.17.5 Afisa habari na taarifa kwa Umma Taifa 

5.17.6 Wajumbe wanane wataalam watakaoteuliwa na Mwenyekiti kwa 

Kushauriana na Ofisi ya Katibu Mkuu 

5.17.7 Makatibu watatu wa Mabaraza ya Chama Taifa na pia watachagua 

Miongoni mwao atakayekuwa Katibu Mkuu wa Sekretariati.   

5.18. Kazi za Sekretariati ya Kamati Kuu ya Taifa. 

5.18.1 Utekelezaji wa kazi za kila siku za uendeshaji wa 

shughuli za Chama 

5.18.2 Kuandaa dondoo (agenda) na nyaraka za kikao cha Kamati   Kuu. 

5.18.3 Kuandaa bajeti kwa ajili ya kuiwakilisha kwenye Kamati Kuu na 

Halmashauri Kuu 

5.18.4 Kutekeleza maamuzi na maelekezo ya Kamati Kuu. 
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5.19 Idara za Sekretariati ya Chama  

5.19.1 Kutakuwa na Sekretariati ya Chama katika kila ngazi; za 

Tawi ,Kata/Wadi, Jimbo,Mkoa na  Taifa. 

5.19.2 Katika ngazi ya Taifa kutakuwa na Sekretariati katika Makao Makuu 

ya Chama DaresSalaam na katika ofisi ndogo ya Makao Makuu 

Zanziba. 

5.20 Sekretarieti ya kila ngazi itakuwa na idara zifuatazo:- 

5.20.1 Idara ya  Uchumi  na Fedha  na mipango 

5.20.2 Idara ya  Habari  na Taarifa kwa Umma  

5.20.3 Idara ya Uchaguzi, Kampeni na Oganaizesheni 

5.20.4. Idara ya Ulinzi na Usalama. 

5.20.5.  Idara ya Mahusiano na Mambo ya Nje na ushirikiano wa kimataifa. 

5.21 Idara ya Itikadi, mafunzo na elimu kwa Umma 

5.20.6 Idara ya  viongozi  wa wakilishi wa wananchi kupitia Chama. 

5.20.7 Idara ya Sheria, Katiba, Haki za binadamu na Maendeleo ya jamii 

5.20.8 Katibu wa Chama atakuwa Mwenyekiti  wa Sekretarieti ya ngazi yake. 

5.20.9 . Itafanya kikao  walau  mara moja kila mwezi. 
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SURA YA SITA                                                                 

6. MUUNDO WA NGOME ZA CHAMA 

6.1.Chama kitakuwa na ngome zifuatazo: 

6.1.1 Ngome ya Wazee  

6.1.2 Ngome ya   Wanawake  

6.1.3 Ngome ya Vijana 

6.1.4 Ngome  zote za Chama yatakuwa chini ya Uongozi  wa Chama wa ngazi husika 

na zitawajibika kwa ngazi hiyo kupitia kwa Katibu wa Chama wa ngazi hiyo. 

6.2. MASHARTI YA KUWA MWANACHAMA WA KILA NGOME. 

6.2.1. Mwanachama atakuwa ni mwanachama wa Ngome mojawapo kwa masharti 

kama ifuatavyo:- 

6.2.1.1 Uanachama wa Ngome ya vijana ni mwanachama wa Chaumma aliye 

na umri wa kupiga kura hadi miaka 35. 

6.2.1.2 Uanachama wa Ngome  ya wazee na  ya wanawake ni miaka 36 na 

kuendeleala vijana ni mwanachama wa Chaumma aliye na umri kupiga 

kura  hadi miaka 35. 

6.3. KANUNI ZA KUENDESHA NGOME NA UCHAGUZI NDANI YA MABARAZA 

6.3.1 Kila ngome itatunga kanuni za kusimamia uendeshaji wa shughuli zake na kanuni 

hizo  

6.3.2 Zitaanza kutumika baada ya kupitishwa na Halmashauri Kuu ya Taifa. 

6.3.3 Majina ya wagombea kiti cha Mwenyekiti wa kila Ngome wa Tawi au 

Kata/Wadi au Jimbo, Mkoa na Taifa yatajadiliwa na kupitishwa na kikao cha 

utendaji cha Chama katika ngazi husika. 
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6.3.4 Kila Ngome inatoa taarifa ya maendeleo ya kazi zake kila baada ya miezi 

mine(4) kwa Kamati ya Utendaji ngazi husika, lakini Ngome za Taifa zitatoa taarifa 

zake kwa Kamati  

                Kuu ya Taifa.       

             

7 SURA YA SABA                                                                        

7. BARAZA LA WADHAMINI LA CHAMA 

 Kutakuwa na Baraza la Wadhamini la Chama lenye  wajumbe wafuatao: 

7.1.   Mwenyekiti wa Baraza  

7.2.   Katibu wa Baraza   

7.3.  Wajumbe sita;  wakiwamo walau wanawake wawili. 

7.4.     Majukumu ya Baraza la Wadhamini. 

7.4.1. Baraza litakuwa na mamlaka na uwezo wa kuyatumia mamlaka yake kama 

ilivyopewa na sheria ya   wadhamini. 

7.4.2. Baraza litafanya kazi zake chini ya usimamizi na maelekezo ya Halmashauri Kuu ya 

Taifa na litatoa taarifa ya shughuli zake  Halmashauri Kuu ya Taifa. 

 7.4.3. Kuweka chini ya uangalizi wake mali zote za Chama zinazoondosheka na  

            Zilizoondosheka.        

 7.4.4. Kuingia katika shughuli zozote za uchumi ambazo zinaendana na madhumuni na malengo 

ya chama kwa  kibali cha Halmashauri Kuu ya Taifa.   

7.4.5.  Kutoa taarifa ya utendaji ya mwaka katika kikao cha Halmashauri Kuu ya Taifa. 

7.4.6. Bila ya kuathiri masharti ya Sheria na kanuni za Baraza la Wadhamini, Baraza linaweza   

           Kuitisha mkutano maalum pale itakapolazimu kufanya hivyo. 

7.4.7. Mdhamini atakuwa kwenye nafasi ya udhamini kwa muda  wa miaka mitano (5) ya kwanza   

         na anaweza kuteuliwa kuendelea na nafasi hiyo baada ya kipindi chake kumalizika kwa 

mara ya pili na ndiyo kitakuwa kipindi chake cha  mwisho.  
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7.4.8. Baraza litafanya kikao mara moja katika kila baada ya miezi mitatu (3). 

7.5. Mjumbe  wa  Baraza la Wadhamini ataondolewa katika uongozi na Halmashauri 

Kuu ya Taif a ikiwa:- 

7.5.1. Ana afya mbaya kiasi cha kushindwa kufanya kazi zake. 

7.5.2.  Ameishi nje ya nchi kwa miaka miwili  mfululizo. 

7.5.3. Ikiwa atakuwa amekiuka katiba na maadili ya Chama. 

7.5.4. Ikiwa atapatikana na hatia ya kosa ambalo Halmashauri Kuu ya Taifa itaridhika kuwa  

            Kulingana na uzito wa kosa halikustahili kufanywa na mdhamini wa Chama 

      7.5.5. Mdhamini atajiuzulu kutoka katika Baraza kwa kutoa tamko la maandishi kwa  

                Halmashauri Kuu ya Taifa kupitia kwa Mwenyekiti wa Baraza. 

      7.5.6. Iwapo itatokea nafasi wazi kutokana na kifo, kujiuzulu au kupumzishwa kwa mdhamini, nafasi   

                    Hiyo   itajazwa mara   moja kwa kumchagua kwa kura mwanachama mwingine  kufuatana  

               kufatana nataratibu za katiba hii                 

     7.5.7. Iwapo Mwenyekiti wa Baraza atashindwa kuhudhuria  vikao, wajumbe 

watamchagua mmojawapo kati  yao  kuwa Mwenyekiti  wa kikao  cha siku 

hiyo.   

 

 

 

           

SURA YA  NANE                                                                     8 

8. VIONGOZI WAKUU WA CHAMA NA KAZI ZAO 

Viongozi Wakuu wa Chama watakuwa: 

8.1. Mwenyekiti   wa Taifa. 

8.2. Makamu Mwenyekiti wa Taifa Bara. 

8.3. Makamu Mwenyekiti wa Taifa Zanzibar. 
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8.4. Katibu Mkuu Taifa. 

8.5. Naibu Katibu Mkuu Taifa Bara. 

8.6. Naibu Katibu Mkuu Zanzibar 

8.7. Afisa habari na Taarifa kwa Umma 

 8.8. Mkurugenzi wa FedhaTaifa.   

8.9. Mwenyekiti wa Taifa: 

8.9.1. Atakuwa kiongozi mkuu wa Chama na atakuwa msemaji mkuu wa Chama. 

8.9.2. Atakuwa ndiye mhamasishaji mkuu wa Chama                                                                                          

8.9.3. Atakuwa Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa Taifa na Halmashauri Kuu ya Taifa na 

Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya Taifa            

8.9.4. Atakuwa Mwakilishi Mkuu katika matukio ya kitaifa akiwepo nchini au kuwakilishwa. 

8.9.5. Atakuwa Mkuu wa Chuo cha Chama 

 8.9.6. Atakuwa katika nafasi hiyo kwa muda wa miaka mitano (5) na anaweza kuchaguliwa 

tena kila baada ya miaka mitano (5). 

8.9.7. Atakuwa na  wajibu wa kuhakikisha kuwa nafasi zote za uongozi zilizo wazi kwa namna 

yoyote zina jazwa kwa njia ya uchaguzi  ndani ya chama na kwa mujibu wa katiba hii.    

8.9.8. Ataweza kuondolewa katika uongozi baada ya mapendekezo ya Halmashauri Kuu ya Taifa 

kwa azimio la Mkutano Mkuu Maalumu wa Taifa litakaloungwa mkono na theruthi mbili ya 

kura za wajumbe    

         halali waliohudhuria na kupiga kura.    

8.9.9.Katika mikutano anayoiongoza  mwenyekiti hatapiga kura  katika kura ya maamuzi,lakini 

Mwenyekiti atalazimika kupiga kura  endapo kura za Wajumbe wanaoafiki na wasioafiki 

zitalingana.   

8.9.10. Atateua wajumbe wanane wataalam watakaokuwa wajumbe wa 

Sekretariati ya Kamati Kuu ya Taifa  

8.9.11.Iwapo Mwenyekiti  wa Taifa hayupo kwa sababu yoyote ya kikazi au ya kiafya,Makamu    

         Mwenyekiti wa Taifa atakaimu uenyekiti wa Chama wa Taifa . 
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8.9.12.Iwapo kiti cha Mwenyekiti wa Taifa kitakuwa wazi kwa kuwa nje ya nchi kwa sababu 

yoyote  ile utaratibu ufuatao utatumika.  

8.9.13. Makamu mweyekiti wa chama Zanzibar atakaimu kwa kipindi cha kwanza cha miezi 

mitatu (3) na Makamu mwenyekitiwa chama Bara atakaimu kwa kipindi cha pili cha miezi 

mitatu (3) 

8.9.14.Iwapo nafasi ya mwenyekiti wa taifa itakuwa wazi kwa sababu za kujiuzulu ,kuondoka 

katika   chama ,kuvuliwa uongozi,au maradhi yenye kuondoa uwezo wa kufanya kazi au kifo .  

Mkutano Mkuu maalum wa Taifa utaitishwa katika muda usiozidi miezi sita tangu kuwa 

wazi kwa kiti hicho; ili kumchagua Mwenyekiti wa Taifa mwingine. 

8.10.   Makamu Wenyeviti   wa Taifa 

8.10.1.Makamu Wenyeviti  wa Taifa  watakuwa ndio wasaidizi wakuu wa Mwenyekiti Taifa 

na mmoja kati yao ndiye atakaye kaimu wakati Mwenyekiti wa Taifa hayupo . 

8.10.2. Wataweza kuachishwa kwenye uongozi baada ya mapendekezo ya Halmashauri Kuu ya 

Taifa kwa azimio la Mkutano Mkuu wa Taifa litakaloungwa mkono na theruthi mbili ya kura 

za wajumbe halali waliohudhuria na kupiga kura.    

8.10.2. Makamu watahusika zaidi na shughuli za uhamasishaji na kampeni za Chama na majukumu  

            Mengine watakayopewa na Mwenyekiti   wa Chama Taifa. 

8.10.2. Makamu mwenyekiti Zanzibar atakapokuwa hayupo nchini naibu Katibu mkuu  

          Zanzibar atakaimu nafasi hiyo. 

8.11. Katibu Mkuu 

8.11.1. Atakuwa Mtendaji Mkuu   wa Chama 

8.11.2. Atakuwa Katibu wa vikao vya Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya Taifa, 

Halmashauri Kuu ya Taifa na Mkutano Mkuu wa Taifa     

8.11.3. Atakuwa Katibu wa Baraza la Wadhamini 

8.11.4. Atakuwa Mwenyekiti wa Sekretarieti ya Taifa 

8.11.5. Atakuwa na mamlaka ya kuajiri kufukuza na kusimamia nidhamu ya watumishi 
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wote wa chama kwa mujibu wa katiba, kanuni taratibu za chama na sheria za nchi  

8.11.6.    Atafanya kazi yoyote itakayokuwa imetajwa penginepo katika katiba hii. 

8.12. Naibu Makatibu Wakuu 

8.12.1. Watamsaidia Katibu Mkuu na kukaimu kiti chake wakati Katibu Mkuu akiwa 

hayupo, 

8.12.2. Naibu katibu mkuu bara atafanya kazi zake zaidi Tanzania Bara na Naibu katibu mkuu Zanzibar  

             Atafanya kazi zake zaidi Tanzania Zanzibar. 

8.12.3. Watafanya kazi nyingine zozote za Chama watakazopewa na Halmashauri kuu ya Taifa. 

8.12.4. Watafanya kazi zozote zitakazokuwa zimetajwa penginepo katika katiba hii. 

8.13. Muweka hazina wa chama wa taifa. 

 8.13.1. Atadhibiti mapato na matumizi ya fedha za Chama. 

8.13.2. Ataandaa bajeti ya Chama 

8.13.3. Viongozi wote wa Zanzibar watapendekezwa na wazanzibari wenyewe na mapendekezo haya   

kwa hali yoyote yaheshimiwe.           

 SURA YA TISA.                                                   9 

9. WAGOMBEA URAIS  

 9.1.Masharti kuhusu Mgombea Urais: 

9.1.1. Awe  anakidhi masharti ya katiba ya nchi kuhusu mgombea wa kiti cha urais. 

9.1.2. Awe tayari ni mwanachama wa  CHAMA CHA UKOMBOZI WA UMMA 

.(CHAUMMA) , aliyetimiza sifa za kuwa kiongozi na awe amejihusisha katika uongozi 

wa aina yoyote  Katika jamii.  

9.1.3. Awe anaelewa katiba na sera za Chama. 

9.1.4. Atapendekeza jina la mgombea mwenza  kwa Halmashauri Kuu ya Taifa ambayo ikiridhia 

atakuwa mgombea mwenza wakati wa kugombea urais.  
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9.1.5. Iwapo mgombea urais atashinda, atakuwa ndiye mtunzaji na msimamizi wa sera za 

chama na serikali. 

9.1.6. Masharti haya yanamhusu pia mgombea urais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

 

SURA YA KUMI                                        

10 MAMBO YA JUMLA KUHUSU CHAMA 

10. MAMBO YA JUMLA NA MUHIMU KUHUSU CHAMA.  

10.1. Uchaguzi 

10.1.1. Uchaguzi Mkuu wa viongozi wa Chama utafanyika kila baada ya miaka mitano (5) au    

          vinginevyo kwa azimio la Mkutano Mkuu wa chama  wa Taifa  

10.1.2. Katika uchaguzi kila ngazi ya uongozi kuanzia Chemchemi hadi  Jimbo itasimamiwa 

na   ngazi ya juu yake na ngazi ya Taifa itasimamiwa na utaratibu utakaowekwa na  

           Halmashauri Kuu ya Taifa . 

10.1.3. Kiongozi wa ngazi ya Taifa aliyekwisha tumikia nafasi ya chama miaka kumi 

mfululizo haruhusiwi kugombea tena nafasi  hiyo aliyokuwa nayo badala yake anaweza 

kugombea nafasi nyingine yoyote ya  chini yake. 

10.1.4.Ili kujaza nafasi iliyoachwa wazi kutokana na aliyekuwa ameshikilia nafasi hiyo  

           Kujiuzulu, kuachishwa uongzi ama kufariki dunia  kwa mujibu wa katiba hii, 

Uchaguzi unaweza kufanyika wakati wowote bila kungoja kipindi cha miaka mitano  

cha uongozi uliopo katika  Chama kupita.                    

 10.1.5. Viongozi wote wakuchaguliwa kutoka Zanzibar watapendekezwa na Wazanzibari 

wenyewe 

10.1.6.Ili kuepuka chuki na kutoa uhuru zaidi kwa wapiga kura, uchaguzi wa aina yoyote ndani 

ya  Chama ngazi zote utakuwa kwa kura za siri tu. 

10.1.7. Wakati wa mkutano wa uchaguzi, mwanachama ambaye siyo mgombea 
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atachaguliwa na wajumbe  kuongoza mkutano huo wa uchaguzi. 

10.2. RUZUKU NA MAPATO MENGINE YA CHAMA. 

Ruzuku zita gawanywa kama ifuatavyo, 

10.2.1. Makao makuu ya chama itapata asilimia sabini 70%. 

10.2.2. Ofisi ndogo ya chama Zanzibar itapata asilimia thelathini 30%. 

10.3. AKIDI YA KILA KIKAO CHA CHAMA; 

Akidi ya kila kikao cha Chama itakuwa nusu ya wajumbe halali wa kikao hicho.  

 10.4.   Uitishaji wa vikao: 

10.4.1. Vikao vyote vya chama vitaitishwa na Mwenyekiti kwa kumuagiza katibu wa ngazi husika  

10.4.2. Vikao vya mikutano mikuu ya Taifa na Jimbo vya kawaida vitaitishwa kwa taarifa 

ya siku zisizopungua ishirini na moja (21) Na kwa vyovyote iwavyo kikao chochote  

  Kitaitishwa kwa taarifa ya maandishi tu   na si  kwa kutumia ujumbe mfupi au  barua pepe. 

 10.4.3. Vikao vya kawaida vya Halmashauri Kuu ya Taifa, Kamati Kuu ya Taifa, Kamati  ya  

 Jimbo,Kata/ Wadi na Mkutano Mkuu wa Tawi vitaitishwa kwa taarifa ya siku zisizopangua 

kumi na nane ( 18) 

 10.4.4.Vikao vya kawaida vya Kamati ya Tawi na Mkutano wa Chemchemi vitaitishwa kwa      

  taarifa ya siku zisizopungua kumi  (10) na pia kutakuwepo na vikao maalum au vya  dharura 

vinavyoweza kuitishwa wakati wowote kwa taarifa ya dharura . 

10.4.5. Muda wa taarifa ya kuitisha kikao chochote kilichotajwa katiba hii unaweza kuwa 

pungufu  

 ya  muda uliotajwa iwapo kikao kinachoitishwa ni  maalum  au dhararu ,wajumbe watapewa 

taarifa ya maandishi si chini ya muda wa  siku  kumi na mbili ( 12) 

10.4.6 Kwa vikao vya kawaida Mwenyekiti atawajibika kuwaeleza wajumbe kwanini kikao 
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hakifanyiki na atatoa tarehe ya kufanyika kwa kikao husika na katibu atawajulisha wajumbe 

10.5.    Mjumbe wa kikao kupoteza sifa: 

ambaye hatahudhuria vikao vitatu mfululizo bila taarifa  na sababu za kutofika kwa uongozi 

unaohusika  na kikao husika au sababu inayokubalika atakuwa amejivua ujumbe katika kikao 

hicho. 

10.6.    Ratiba ya   Vikao:  

 10.7.Kila kikao cha Chama kitafanyika katika muda uliotajwa katika katiba hii isipokuwa likitokea 

jambo  maalum au la dharura lililotajwa katika katiba hii linalohitaji kikao kifanyike. 

10.8.Kukasimu  Mamlaka na  Madaraka. 

10.8.1.Kikao chochote cha chama kinaweza kukasimu madaraka kwa azimio la kikao kilicho chini 

yake . 

10.8.2.Katika kufanikisha shughuli zake kikao chochote cha Chama kinaweza kuunda kamati au 

tume kwa ajili hiyo na kamati  au tume  hiyo itapewa hadidu za rejea na kikao hicho na kuwajibika  

            kwa kikao hicho 

10.9. KUKAIMU MADARAKA. 

10.9.1. Endapo nafasi itakuwa wazi kwa sababu zozote zinazokubalika kikatiba kikao husika  

 kitakaimisha  nafasi hiyo kwa mwanachama mwenye sifa. 

 10.9.2. Muda wa kukaimu nafasi yoyote utakoma pindi aliyekaimiwa kurudi katika nafasi yake au     

Mwanachama mwingine kuchaguliwa kushika nafasi hiyo na kwa vyovyote muda wa kukaimu 

hautozidi miezi sita (6) labda kwa maelekezo ya halmashauri kuu ya taifa  

10.10.   Kura za uamuzi: 

10.10.1. Uamuzi wowote utafikiwa kwa kuungwa mkono na zaidi ya nusu ya kura zote za   

Wajumbe halali waliohudhuria kikao. 

10.10.2. Mwenyekiti wa kikao hatapiga kura ya uamuzi, lakini atalazimika kupiga kura iwapo 

kura  zinazoafiki na  zisizoafiki zinalingana. 

10.11. KAMATI YA NIDHAMU, USULUHISHI NA MAONYO : 
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Kila itakapohitajika, Kamati ya Nidhamu na Usuluhishi yenye wajumbe watano itaundwa na kila 

kikao cha Chama cha kiutendaji cha kila ngazi kuanzia Chemchemi  Tawi hadi Taifa na 

itaendesha shughuli zake kwa mujibu wa kanuni za nidhamu na usuluhishi zitakazowekwa na 

Halmashauri Kuu ya Taifa. Kamati hii itashughulikia nidhamu ya viongozi wakuchaguliwa na 

wanachama  na watumishi wa  kuajiriwa watasimamiwa na sheria za kazi za nchi, na kanuni za 

utendaji au ajira zitakazowekwa na Halmashauri Kuu ya Taifa. 

10.12. TAASISI, ASASI  NA  NISHANI  ZA CHAMA: 

10.12.1. Halmashauri Kuu ya Taifa itakuwa na mamlaka ya kuunda taasisi na asasi kwa kadri     

itakavyoona inafaa kwa maslahi na maendeleo ya Chama ambazo zitakuwa zinajiendesha zenyewe.  

10.12.2. Pasipo kukiuka Katiba ya Chama Halmashauri Kuu ya Taifa itakuwa na mamlaka ya 

kuunda nafasi yeyote na kutoa Nishani yoyote katika utekelezaji wamalengo madhumuni ,sera 

na itikadi ya Chama 

10.13.    MABADILIKO /MAREKEBISHO YA KATIBA: 

10.13.1. Katiba inaweza kubadilishwa au kurekebishwa  na  Mkutano Mkuu wa Taifa kutokana 

na mapendekezo ya Halmashauri Kuu ya Taifa. 

10.13.2.Mabadiliko au marekebisho yoyote ya Katiba hii yatafanyika kwa akidi ya mahudhurio 

isiyo zaidi ya nusu   ya wajumbe halali wa Mkutano Mkuu wa Taifa. 

10.13.3. Mabadiliko au marekebisho ya Katiba yatakuwa halali kama yatafanywa na 

kukubaliwa  na   nusu ya wajumbe halali   waliohudhuria  na kupiga kura. 

10.14.  CHAMA KUUNGANA NA CHAMA KINGINE/VYAMA VINGINE VYA SIASA.   

10.14.1. Chama kinaweza kuungana na Chama kingine/ Vyama vingine vya siasa kwa kupoteza 

jina lake la awali kwa  azimio la Mkutano Mkuu wa Taifa. 

10.14.2. Chama kinaweza kushirikiana na Chama kingine/ vyama vingine vya siasa kwa 

azimio  la Halmashauri kuu ya Taifa. 

                                                      

                     MWISHO    
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